Somo la tisa. Maswali mengine. Malengo ya somo, mwisho wa somo hili mwanafunzi anapaswa moja. Kutambua umuhimu wa kuwa muuminifu kwa kwa maandiko huku akiheshimu tofauti za kitamaduni katika kuabudu. Mbili. Utathmini ibada kuhusiana na maandiko na utamaduni. Tatu. Kuelewa changamoto mahususi za kutathmini mtindo wa muziki. Nne. kutumia kanuni za Warumi kumi na nne katika ibada. Tano. Kuthamini umuhimu wa kuwashirikisha watoto na vijana katika ibada. Sita. Jihadharini na kusisitiza hisia kupita kiasi au kupuuza hisia katika ibada. Matayarisho kwa somo hili. Karibu wa Korinto wa kwanza mlango wa 14, 15 hadi 17. Utangulizi. Warren Wesby aliandika kuhusu uzoefu wake katika kanisa ambalo lilishindwa kuelewa ibada. Hakikisha unarudi kwa ibada ya jioni, alisema kiongozi wa ibada akiwa na sauti na tabasamu la mtangazaji wa mchezo wa runinga. Tutakuwa na wakati mzuri wa kufurahia wakati wa saa za mchana Jumapili. Nilijiuliza kauli hiyo ilimaanisha nini: tutakuwa na wakati mzuri wa kufurahia. Kauli hii inaeleweka katika mwaliko wa sherehe ya kuzaliwa, lakini inahusianaje na kikundi cha waumini wakikiswa leo kusanyika kumwabudu Bwana wa utukufu? Musa na watu wa Israeli hawakuwa na wakati wa kujifurahisha Walipokusanyika kwenye mlima Sinai. Yohana alipitia mambo makuu yenye kustaajabisha akiwa katika kisiwa cha Patmo, lakini si rahisi kusema kwamba alikuwa katika wakati wa furaha. Katika masomo hayo tumeona kwamba ibada ni zaidi ya wakati wa kufurahisha, zaidi ya ibada fulani, zaidi ya shughuli ya Jumapili asubuhi. Kuabudu ni kumpa Mungu utukufu unaomstahili. Kwenye karatasi hii ni rahisi. Katika maisha halisi inaweza kuwa changamoto. Katika somo hili tutaangalia maswali yanayohusiana na ibada. Unapojifunza maswali haya kumbuka kwamba swali kuu sio ninapenda nini? Swali kuu la kuabudu ni Mungu anapenda nini? Nini kinachomletea heshima na utukufu, utamaduni au Biblia? Bibi harusi na bwana harusi walikuwa wanatoka tamaduni mbili tofauti sana. Katika sherehe ya harusi, vyakula vinavyotolewa kutoka katika utamaduni wa bibi harusi. Sahani moja ilipopitishwa, bwana harusi aliuliza, ni nini hicho? Bibi harusi akamwambia, katika nchi yangu hii ni kitamu. Alijibu akiwa amekunja uso, katika nchi yangu hii ni chukizo. Tofauti za kitamaduni zinaweza kuwa changamoto. Sisi sote tunasukumwa na utamaduni wetu, sababu ya baadhi wa Kristo kula na umma badala ya vijiti, si kwa sababu uma ni wa kibiblia zaidi au wa ufanisi zaidi. Wanakula kwa uma kwa sababu walikulia katika utamaduni wa kutumia uma. Marafiki wao wa Kristo katika sehemu nyinginezo za ulimwengu huona vijiti vya kulia kuwa muhimu zaidi kuliko uma. Ibada yetu inaathiriwa na utamaduni wetu. Mambo mengi ya ibada yetu ni suala la utamaduni. Mtu ambaye alikulia katika kanisa lenye utamaduni wa Marekani anaweza kupenda sauti ya kinanda kanisani. Kuwa na kinanda kanisani sio kibiblia zaidi kuliko gitaa; ni sehemu ya utamaduni. Nchini Lesotho, kanisa linaimba kwa kuita na kuitikia katika kiongozi na waumini. Katika mtindo huu kiongozi huimba sentensi na kisha waumini huimba sentensi inayofuata. Mtindo huo mzuri wa uimbaji huenda usisikike kamwe katika kanisa la Marekani. Ikiwa muongozaji wa muziki katika kanisa la Marekani angejaribu, waumini wangeweza kuchanganyikiwa. Uimbaji wa umoja wa kuita na kuitikia ni suala la kitamaduni, si kanuni ya kibiblia. Kuna maswali matatu ambayo tunapaswa kuuliza tunapochunguza mtindo wa kuabudu. Moja. Je, tunachanganya utamaduni na maandiko? Mbili. Je, utamaduni wetu unapingana na maandiko? Tatu. Je, ibada yetu Inawezaje kuzungumza kwa ufanisi zaidi na watu katika utamaduni ambao Mungu ametuweka? Je, tunachanganya utamaduni na maandiko? Swali, so, hili ni muhimu tunapotathmini uzoefu wa ibada ambao ni tofauti na watu wenyewe. Katika hali hii, lazima tuhakikishe hatuchanganyi utamaduni na maandiko. Ni rahisi kwetu kusoma maadili yetu ya kitamaduni katika maandiko na kisha kusisitiza kwamba kila mtu mwingine asome Biblia kwa njia hiyo hiyo. Tuleelekea kuzani kwamba njia yetu ni njia ya kibiblia. Mtu anaweza kusema kinanda aina ya ogani ni chombo sahihi cha mziki kanisani. Gida hazina nafasi katika ibada. Hata hivyo, katika sehemu nyingi za dunia kinanda cha ogani hakitumiki, wakati gitaa linalobebeka ni muhimu sana katika uimbaji. Hakuna mtu anaweza kukataa kwamba makanisa ya nyumbani katika karne ya pili yalitumia vinanda vya bomba. Mtu anaweza kupenda vinanda vya bomba, lakini hapasi kuchanganya mapendeleo yao ya kitamaduni na kanuni za kibiblia. Paulo Benshaw, mwanahistoria wa ibada, ameonyesha kwamba hata katika karne mbili za kwanza za kanisa kulikuwa na aina mbalimbali mbali za ibada. Kanisa lilipoenea haikuonyesha kwamba ibada ilibaki vile vile katika kila mpangilio. Je, ni matokeo ya nafaha ya swali hili mnapotathmini mtindo ya kuabudu ya wengine au kuitikia mawazo mapya kutoka ndani ya makanisa yetu wenyewe. Hatupaswi kuchanganya utamaduni na maandiko. Hatupaswi kukataa wazo kwa sababu tu linapingana na matakwa yetu ya kitamaduni. Ikiwa desturi ya kuabudu haipingani na kanuni za kibiblia, basi tunapaswa kuwaruhusu wengine waabudu kwa jinsi wanavyopenda. Hii haimaanishi kwamba kila mtindo wa ibada ni sahihi kwa kila kanisa. Kiongozi wa ibada mwenye busara ataongoza kwa mtindo ambao unafaa watu ambao yeye anawahudumu. Kujipima. Je, kuna mazoea ya kuabudu ambayo umeyakataa kwa sababu ya upendeleo wako wa kitamaduni na si kwa sababu ya kanuni za kibiblia? Ikiwa ndivyo, je, uko tayari kuruhusu waumini wengine kuwa na uhuru wa kuabudu kwa njia yao mradi tu haikiuki maandiko? Je, utamaduni wetu unapingana na maandiko? Swali so, hili ni muhimu tunapojaribiwa kutetea desturi ya ibada kwa sababu tu ni ya kawaida katika utamaduni wetu. Ikiwa tunagundua kwamba kile ambacho ni cha kawaida katika utamaduni wetu kinapingana na maandiko lazima tutii maandiko badala ya matarajio ya utamaduni wetu. Wana matengenezo walikabiliana na swala hili walipofanya mabadiliko makubwa sana kwenye ibada. Utamaduni wa zama za kati ulisema watu wa kawaida hawapaswi kusoma Biblia, hawaweze kuelewa. Mycliff, Hus, Luther na wana matengenezo wengine walikuja kutambua kwamba maandiko yalikuwa kwa ajili ya watu wote. Utamaduni wao wa zama za kati ulipingana na mafundisho ya maandiko. Wanamatengenezo walihatarisha maisha yao ili kukabiliana na utamaduni wao na ukweli wa maandiko. Utamaduni ukipingana na maandiko, ni lazima tuondoe utamaduni wetu. Neno la Mungu ndiyo mamlaka yetu ya mwisho. Hatuwezi kuhatarisha uaminifu kwa maandiko ili kupatana na ulimwengu unaotuzunguka. Mutasari wa Warumi 12 mstari wa pili unasema, wala msifatishe namna ya dunia hii, bali mgeuzwe kwa kufanya upya nia zenu. Hatuwezi kuruhusu ulimwengu utusukume katika umbo lake. Kujipima. Je, kuna maeneo ambayo ibada yako inapingana na kanuni ya maandiko. Je, ibada yetu inawezaje kuzungumza kwa ufanisi zaidi na watu katika utamaduni ambao Mungu ametuweka? Swali, so hili ni muhimu kwa ajili ya kuufikia ulimwengu wetu kwa Injili. Ikiwa tunataka kugusa ulimwengu unaotuzunguka kwa Injili, ibada yetu lazima izungumze katika lugha inayoelewa. Yohana Wesley alikabiliana na swali hili alipoanza kuhubiri uje kama vijana wenzake wakiangilikana. Mwanzoni Yohana aliamini kwamba kanisa ndiyo mahali pekee pazuri pa kuhubiri. Chini ya ushawishi wa George Whitefield, Yohana alianza kuelewa kwamba amri kuu ilimtaka hubiri nje ya kanisa. Yohana alilazimika kujiuliza Nawezaji kuhubiri Injili kwa ufanisi zaidi kwa wachimbaji mgodi ya makaa ambao kamwe hawataingia kanisani isipokuwa kwa ajili ya harusi na mazishi? Jibu lilikuwa kuhubiri nje. Namu Aprili mbili, 1739 Yohana alienda nje ya mji kuhubiri watu wapatao elfu tatu waliokusanyika uwanjani. Hii ilianzisha huduma ambayo ingebadilisha ulimwengu wa watu wanaozungumza Kiingereza wa karne ya 18. Yohana alikuwa ameyapinga mahubiri ya nje kwa nguvu sana kiasi kwamba wakati fulani alisema, ningefikiri kwamba wokowa nafsi ni dhambi kama isingefanyika kanisani. Alipogundua kuwa chuki zake za kitamaduni zilikuwa kizuizi kwa injili, Yohana alikuwa tayari kubadilisha mazoea yake. Vijana wenzake wakiangilikana walikataa badiliko hili. Ndani ya mwezi mmoja baada ya kuanza kuhubiri nje, askofu mmoja alimwambia Yohana kwamba akubaliwi tena kuhubiri katika makanisa ya Kiangilikana. Kuwa tayari kubadilisha tamaduni wako kwa gharimu sana. Ilimgharimu Yohana heshima ya wengi Waanglikana wenzake wito. Wa Yesu wa kuwa nuru na chumbi ni kipaumbele cha juu kuliko faragha wa kibinafsi. Mikel Kospa anapendekeza maswali matatu ya kuelewa uhusiano kati ya ibada yetu na utamaduni unaotuzunguka. Moja, nani yupo hapa? Swali hili linatazama waumini wetu. Nani ushiriki ibada zetu? Mara nyingi tunakuwa na wasiwasi wasi sana kuhusu kuwafikia watu ulimwenguni yes kwamba tunashindwa kuwahudumia waumini wa kanisa. Ibada yetu inakuwa si halisi tunapojaribu kuwa mtu ambaye siyo. Kwa kuwa ibada inapaswa kuhudumia waumini, ni lazima tujiulize nani yupo hapa? Mungu amemweka nani katika kanisa letu? Mbili. Nani alikuwa hapa? Swali hili linaangalia urithi wetu. Kama waumini, tuna urithi unaorudi hadi kanisa la kwanza na kuenea kote ulimwenguni. Ina maana kwamba tutafanya jitihada za kutambulisha nyimbo kuu za zamani kwa kizazi chetu. Ina maana kwamba tutaunganisha watu leo na historia ya kanisa. Vijana wa Kikristo wanapaswa kufahamu kwamba wao ni sehemu ya urithi ambao ulianza muda mrefu kabla ya sisi kuzaliwa na utendelea muda mrefu hata baada ya sisi kuondoka. Sisi ni sehemu ya kanisa zima linaloundwa na waumini kutoka vizazi vyote. Urisi wetu wa ibada unarudi nyuma hadi Pentekoste, unarudi kwenye ufunuo wa Mungu kwa Musa katika mlima Sinai, na hatimaye unarudi kwenye ufunuo wa Mungu kwa Adam na Hawa katika bustani ya Edeni. Ibada yetu inapaswa kuadhimisha historia hiyo. Tunapoimba ngome imara ni Mungu wetu, tunajiunga na ibada ya mageuzi. Tunapokariri imani ya mitume, tunajiunga na ibada ya karni ya pili. Katika ibada tunauliza, ni nani aliyekuwa hapa kabla yetu? Tatu, nani anapaswa kuwa hapa? Swali hili Ninaangalia jamii yetu. Tunapouliza ni watu gani wanaopaswa kuwa sehemu ya kanisa letu, tunauliza maswali kama vile: je, tunajaribu kumfikia nani kupitia Injili? Iwapo jamii yetu ingekuja kanisani, ibada yetu ingeonekanaje? Tunawezaje kuwa waaminifu kwa ujumbe wetu tunapoabudu kwa njia inayozungumza na watu tunaojaribu kuwafikia. Maswali haya ni magumu katika maisha halisi kuliko kwenye karatasi. Angalia matukio manne. Kila kanisa limekubaliana na changamoto ya kuzungumza na jamii. Kanisa A hey. Kanisa ambalo lilishindwa kuuliza nani yuko hapa. Kanisa Hei liko katika jamii ya wastaafu. Umri wastani katika jamii ni miaka sabini na wastani wa umri katika kanisa ni miaka sabini. Miaka miwili iliyopita mchungaji wao aliamua kufikia familia za vijana. Katika kipindi cha miezi miwili alibadilisha kinanda kwaya na nyimbo na gitaa na timu ya sifa na screen ya juu. Kwa bahati mbaya, mchungaji alisahau kuuliza ni nani yuko hapa. Kwa sababu hiyo, kanisa la wazee mia moja limeshuka hadi kuwa kanisa la wazee 35 wanaoimba mziki ambao hawapendi, kuangalia skrini ambayo hawapendi na kunungunika kuhusu gitaa kubwa. Je, kanisa A linapaswa kuwafikia watu wa nje kabisa, lakini watu wanaoweza kuwafikia kwa ufanisi zaidi ni wazee wasio na kanisa katika jamii yao ya wastaafu. Kwa kuwapuuza watu ambao tayari wako kanisani, wanashindwa kuabudu kwa njia inayozungumza na kanisa lenyewe au na jamii inayowazunguka. Kanisa A lilishindwa kuuliza ni nani yupo hapa. Kanisa B ambalo lilishindwa kuuliza nani alikuwa hapa. Kanisa B lipo katika mji unakuwa kwa kasi, wenye familia nyingi za vijana. Kanisa hilo lilizungumza lugha ya jamii yao. Ibada yao ni ya kusisimua na yenye shauku. Kanisa bili lina shauku ya uinjilisti. Kwa bahati mbaya, kanisa hilo halijauliza ni nani alikuwepo hapa. Kanisa bili limesahau urisi wake, kama kanisa lililohubiri ujumbe wa moyo safi na maisha ya Kikristo ya ushindi. Mchungaji anaepuka kuhubiri mafundisho kwa sababu anafikiri watu hawataki kusikia mafundisho, wanataka mahubiri ya vitendo. Kiongozi wa sifa na muziki anaepuka nyimbo zenye kina kibiblia kwa sababu anafikiri watu hawapendi nyimbo zenye maneno magumu, wanapenda nyimbo rahisi. Kwa hiyo kanisa limelea kizazi cha wapagani waliobatizwa. Kanisa B linaongezeka kwa idadi, lakini washirika wachache wanakuwa katika utaua. Watu wengi hudhuria kwa sababu ni kanisa la kuburudisha ambalo linahitaji kujitolea kidogo. Kwa sababu kanisa B halijui urithi wake, waongofu wengi hivi karibuni wanageukia makanisa mengine ambayo hutoa burudani bora zaidi. Kanisa B lilishindwa kuuliza nani alikuwa hapa. Kanisa C kanisa ambalo lilishindwa kuuliza nani anapaswa kuwa hapa. Kanisa sii lilianzishwa karibuni miaka mia iliyopita katika jamii ndogo ya vijiji. Mahubiri na muziki viliwasiliana na watu walioishi katika mji huo. Katika miaka ya kati, jamii imebadilika kabisa. Kanisa hii si sasa limezungukwa na jiji la ndani lakini ibada yake bado imeundwa kuvutia watu wa tabaka la kati la vijijini. Cha kusikitisha ni kwamba watu wengi wanaoishi karibu na kanisa si walipita kanisa kila wiki, bila kujua kwamba kanisa lina majibu ya njaa yao kuu. Kanisa si lina ujumbe ambao jamii yake inahitaji lakini haliwasiliani kwa uwazi na jamii kama kanisa si. Lingeweza kuabudu kwa njia inayowasiliana na Mungu na kwa ulimwengu wenye mahitaji, lingeweza kubadilisha jamii yake. Badala yake kanisa si linakufa kwa sababu lilishindwa kuuliza ni nani anayepaswa kuwa hapa. Kanisa di. Kanisa linalozungumza na jamii kanisa di limeweza kuwa na sifa nyingi za makanisa matatu yaliyotangulia. Jamii imebadilika sana tangu kanisa lilipoanzisha miaka arobaini iliyopita. Tofauti na makanisa mengine katika utafiti huu, kanisa di limejifunza kuwasiliana vyema na jamii yake. Watendakazi na wachungaji walipogundua kuwa waongofu wengi wachanga hawaelewi mafundisho yanayolihubiri wa siku ya Jumapili, walianzisha vikundi vya ufuasi ili kuwaleta waumini wapya kwenye ukomavu. Kiongozi wa mziki alipogundua kuwa mziki huo hauzungumzi na watu wengi katika jamii yao, alianza kujumuisha nyimbo ambazo ni za kweli kimafundisho na zenye kuvutia kimuziki kanisa lilipokuwa Walipanda makanisa katika mji jirani na kuruhusu makanisa haya kuendana na mahitaji ya jamii zao. Makanisa haya yanachungwa na vijana waliokuwa sehemu ya kanisa di. Kila kanisa ni tofauti, lakini kila kanisa lina uaminifu kwa Injili. Kanisa di linastawi kwa sababu lilijifunza kuuliza ni nani aliyekuwa hapa nani alikuwa hapa? Ni nani anayepaswa kuwa hapa? Imejifunza kusema ukweli wa Biblia kwa jamii ambayo Mungu aliliweka ndani yake. Kujipima: Je, ibada yako inazungumza na watu wanaohudhuria kanisa lako? Je, ibada yako inaakisi urisi wa kanisa la Kikristo? Je, ibada yako inazungumza na wale ambao Mungu anataka kuwafikia kupitia kanisa lako. Vipi kuhusu muziki? Wanamuziki wa makanisa katika sehemu nyingi za dunia wanakabiliwa na changamoto ya kupata nyimbo zinazofaa kibiblia na zinazozingatia utamaduni. Tunatafuta muziki unaozungumza na lugha ya mioyoni kwa jamii inayotaka kufikia. Muziki wa kigeni unaweza usiwe na umuhimu wa kitamaduni. Baadhi ya nyimbo za kitamaduni zinaweza zisiwe za kibiblia. Je, tunachaguaje mziki ambao utaendana na maandiko na unaozingatia utamaduni ambao tunachunga hapa? Kuna majibu kutoka kwa wachungaji ambao wanakabiliwa na suala hili, linapokuja suala la kuchagua nyimbo za kanisani. Mtu hahitaji kuchagua kati ya kuwa mwaminifu kulingana na Biblia na kuwa mwangalifu kiutamaduni. Kwa kuwa mwaminifu kulingana na Biblia, natafuta nyimbo ambazo ni za kweli na zilizo wazi. Kwa kuwa mwangalifu kiutamaduni, ninatafuta nyimbo ambazo ni rahisi kuimba na kushirikisha kanisa. Uaminifu wa kibiblia unachukua kipaumbele lakini hatuhitaji kuchagua kati yao. Ikiwa lengo la kuimba mawasiliano, je, si ni vema kuchagua lugha ya muziki inayolingana na utamaduni au mazingira ya kanisa letu? Tungekuwa wapumbavu kufikiri kwamba hisia za kitamaduni hazifai, na tutakuwa na maana ikiwa nyimbo zetu si za kweli au zisizo wazi. Mary, Merai, Cemp ball, mchungaji huko Melbourne, nchini Australia. Katika mafunzo ya wachungaji wa Kiafrika, nawahimiza watafute nyimbo zilizojaza ili maandiko, zinazomlenga Mungu, zinazoongozwa na injili, zinazojenga na zinazo za kuimba, ambazo wanaweza kupata za zamani na mpya na kuziachia katika utamaduni wowote. Watu wa Mungu wanahitaji nyimbo ambazo zinawafundisha kuishi na kufa kwa ajili ya Kristo. Team Central, mwalimu huko Johannesburg, Afrika Kusini. Msururu wa nyimbo thabiti za kitheolojia zinazofaa kimtaza katika jamii ya Kihindi ni ndogo sana. Nyimbo hizi ambazo zina theolojia nzuri zimetafsiriwa kutoka kwenye nyimbo za zamani za magharibi au nyimbo za kuabudu za kisasa. Ingawa maneno yanaweza kuwa ya uaminifu, mziki huo si wa kiasili na wenyeji wanaona ni vigumu kuuimba. Pia nyimbo kama hizo zinathibitisha tu tuhuma za watu kwamba Ukristo ni dini ya magharibi. Kwa upande mwingine nyimbo za Kihindi ambazo zina muktaza wa muziki mara nyingi hazina uzito wa theolojia, zinajirudia rudia na hazina maandiko. Mara nyingine nyimbo hutumia tuni zinazotumiwa katika mahekalu. Tunaepuka aina zote hizi za nyimbo. Jambo la kwanza linaloangalia wakati wa kuchagua nyimbo ni utimilifu wake wa mafundisho. Ikiwa wimbo hauna msingi thabiti wa theolojia hatuta uwimba lichi ya muktaza wake. Ikiwa maneno ni mazuri, lakini wimbo sio wa Kihindi, hatuta uwimba. tunachagua nyimbo zenye tuni ya Kihindi na maneno ya uaminifu. Kwa kweli, hakuna nyimbo nyingi ambazo ziko katika kitengo hiki, lakini tunaunda mtindo wetu polepole pole. Hatishiti Singh, mchungaji huko Lokno, India. Kama vile kuna lugha ya moyo ya mwongezi ambayo mtu huzungumza kwa kawaida zaidi na anahisi kwa undani zaidi, kuna lugha ya muziki ya moyo ambayo huzungumza na mtu kwa undani zaidi. Fikiria kuhusu mishonari anayeshindwa kujifunza lugha ya watu anako hudumu. Anaweza kusema kwa lugha yake mwenyewe, niko hapa waletea injili, huwezi kuelewa ninachosema, lakini endelea kunisikiliza, hatimaye mtaelewa ninachosema nanyi mtajua habari njema. Bila shaka hapana, hautaweza kujua habari njema. Vivyo hivyo, tunapokosa kutumia lugha ya kimziki wa utamaduni fulani, tunafanya habari njema kuwa ngumu zaidi kueleweka. Kwa kusikitisha, kama mchungaji Saini alivyoandika, katika baadhi ya tamaduni kuna nyimbo chache zenye msingi wa kibiblia zinazotumia lugha ya muziki isiyo ya magharibi. Hii mara nyingi huacha makanisa yakiwa na chaguo mbili: nyimbo zenye nguvu za kibiblia zenye tuni zinazosikika kigeni, au nyimbo zenye udhaifu wa kibiblia zenye tuni zinazolingana na muktadha wa muziki. Ikiwa tunataka kutumia mziki kujenga kanisa kote ulimwenguni, tunapaswa kutafuta mziki ambao ni wa kweli kwa maandiko na ambao unazungumza katika lugha ya mziki ya moyo ya watu. Ninaamini kwamba Mungu anataka kuwaita waandishi wa nyimbo wacha Mungu katika kila utamaduni. Ikiwa unahudumu katika utamaduni ambao kuna nyimbo chache za ibada zenye ubora unaweza kuhamasisha mziki mpya. Hii inaweza kuhitaji ushirikiano kati ya watu wawili: mtu wa kuandika au kutafsiri maandishi bora na mtu wa kuandika muziki. Waandishi wachache wakubwa wa, wa nyimbo waliandika nyimbo zao wenyewe. Tafuta mwanamziki wa Kikristo aliyejitolea na uwafanye waandike tuni za nyimbo zinazozungumza ukweli wa kibiblia. Kwa kufanya hivi, unaweza kuimba ujumbe wa kibiblia katika lugha ya muziki inayowasiliana na ulimwengu wako. Ni lazima kila wakati tufikirie swali la pili hapa juu: je, utamaduni wetu unapingana na maandiko? Ikiwa utamaduni wa muziki unapingana na maandiko, hatupaswi kutumia. Hata hivyo Wakati hakuna kanuni ya kibiblia inayohusika tunapaswa kutafuta kuongoza ibada katika lugha ya mziki ya waabudu. Alipokuwa akiabudu katika kanisa la baba yake, kijana mmoja aliyejitayarisha kwa ajili ya huduma alitambua kwamba watu wachache walielewa nyimbo walizokuwa wakiimba. Badala ya kuabudu, walionyesha uelewa mdogo wa kweli walizokuwa wakiimba. Kijana huyo alipolalamika kuhusu jambo hilo, baba yake alijibu, ona kama unaweza kufanya vyema zaidi. Kijana Isaac Watts alikubali changamoto ya baba yake. Watu wanaozungumza Kiingereza wanaimba nyimbo za Isaac Watts leo kwa sababu mchungaji kijana aliazimia kuandika nyimbo zinazowasilisha ujumbe wa kibiblia katika lugha ambayo watu wanaelewa. Katika kizazi chetu tunahitaji uandishi wa nyimbo ambazo zinazungumza ukweli wa kibiblia katika lugha inayogusa mioyo ya ulimwengu wa wasiozungumza Kiingereza. Baadhi ya mawazo ya kufunga kuhusu mtindo wa muziki. Kwa kuwa muziki ni sehemu muhimu katika maisha wengi wetu, tuna imani kubwa kuhusu muziki. Majadiliano yoyote kuhusu mtindo wa muziki katika ibada yanaweza kupelekea migogoro. Wale wanaoamini kwamba mtindo fulani wa mziki haufai husema mtindo fulani pekee wa mziki unaweza kutumika katika ibada, ingawa maandiko hayajatoa mwongozo maalum kuhusu mtindo wa muziki. Wale wanaoamini kwamba mtindo wa muziki haufungamani na upande wowote wa kimaadili husema tafuta mziki ambao watu wanapenda na uinge, mtindo haujalishi. Imba unachopenda. Hata hivyo, maandiko yanaweka wazi kwamba ni lazima tuepuke chochote kinachotupelekea kwenye tabia ya kimwili. Kwa sababu ya maana fulani ya kitamaduni na kihisia, muziki fulani haufai kwa ibada. Akiandika kuhusu uchaguzi wa muziki, Scott Aniol aligawanya mjadala wake katika sehemu mbili: moja, maandishi, suala sahihi na lisilo sahihi bila kujali Mtindo wa muziki, ikiwa maneno hayazungumzi ukweli waziwazi, haufai kwa ibada. Hili ni swala la sahihi na lisilo sahihi. Kuna nyimbo nyingi zinazotumia mtindo wa wa muziki wa kitamaduni ambazo zina maneno ambayo hayafundishi ukweli wa Kibiblia. Haya hayafai kwa ibada kuna nyimbo nyingi zinazotumia mtindo wa kisasa ya mziki ambayo ina maneno ambayo hayafundishi ukweli wa Biblia. Haya hayafai kwa ibada. mbili. Mtindo wa muziki, swala lisilo wazi. Kwa kuwa maandiko hayasemi waziwazi kuhusu mtindo wa mziki, tunapaswa kufuata kanuni ya Warumi kumi na nne. Tunapaswa kuepuka mziki unaotiliwa shaka kwa sababu ya mwingiliano wake wa kitamaduni. Hata hivyo hatupasi kwa hukumu wengine ambao dhamiri yao inaongoza ya katika mwelekeo tofauti wa muziki. Kujipima: Je, kuna maeneo ya kitamaduni katika ibada yako ambayo yanapungua uwezo wako wa kufikia ulimwengu wako kwa injili? Je, uko tayari kusalimisha mapendeleo yako kwa ajili ya kufikia ulimwengu wako na injili. Vipi kuhusu kupiga makofi? Vipi kuhusu kupiga makofi ibadani? Je, ni sahihi au sio sahihi kupiga makofi? Hutokea katika muktadha miwili ikiwa na maana mbili tofauti kabisa. Kupiga makofi kama sehemu ya ibada: makanisa mengi hupiga makofi kama sehemu ya kuimba kupiga makofi ni sehemu ya ibada ya kanisa. Hii ni sehemu ya kipengele cha kimwili cha ibada kinachoelezwa katika maandiko: Enyi watu wote, pigeni makofi, pigeni Mungu kelele kwa sauti ya shangwe, Zabura 47 mstari wa kwanza. Wabudu wa Kiyahudi walikuwa wenye shauku. Ibada ya Kiyahudi ilijumuisha aina mbalimbali mbali za vifaa vya muziki, kuinua mikono na kupiga makofi. Ikiwa kupiga makofi ni sehemu ya ibada yako, kiongozi wa ibada lazima ahakikishe kwamba inafaa kwa wimbo unaoimbwa. Kupiga makofi wakati wa wimbo wa maombi hakuleti ujumbe. Kupiga makofi wakati wa wimbo wa sifa za shangwe kunafaa. Swali kwa kiongozi sio kila wakati, je, kupiga makofi ni sawa au sio sawa? Swali bora zaidi linaweza kuwa je, kupiga makofi kunafaa kwa wimbo huu na wakati hatua hii ya ibada yetu? Makofi kwa kuitikia ibada. Suala gumu zaidi ni kupiga makofi kwa kuitikia wimbo maalum. Hakuna kiashiria katika maandiko kwamba wabudu Wayahudi au Wakristo walipiga makofi katika kuitikia ibada. Baadhi ya tamaduni leo ni wepesi wa kupongeza kama kuonyesha shukrani. Katika tamaduni hizi ni kawaida kutoa sifa kwa Mungu kwa kupiga makofi. Tamaduni nyingine, kupiga makofi kunahusiana hasa na kuthamini utendaji mzuri. Katika tamaduni hizi, kupiga makofi kwa mwitikio wa kwaya au mwanamuziki unaweza kuunda mazingira ya tamasha badala ya ibada. Kwa kuwa maandiko hayazungumzi suala hili moja kwa moja, tunapaswa kuepuka kauli kamili. Ikiwa makofi ni itikio la kawaida la shangwe linalomsifu msifu Mungu, huenda likawa tendo la ibada. Makofi yakitangazwa, mtu huyu amefanya vyema kwa ajili ya kufurahia kwetu, huenda ikapunguza ibada. Kanisa na mwanamziki wanapaswa kuangalia msukumo wa kupiga makofi. Watu katika ibada wanapaswa kujiuliza, kwa nini ninapiga makofi? Je, makofi yangu yanachochewa na sifa kwa Mungu au makofi yangu yanachochewa na sifa kwa mwimbaji? Mwanamuziki anapaswa kuuliza, kwa nini waumini wanapiga makofi? Je, wimbo wangu ulichochea tendo la shangwe la kumsifu Mungu au wimbo wangu ulivuta fikra zao kwenye ustadi wangu wa kuimba. Je, niliongoza katika kuabudu? Kama viongozi wa ibada, tunapaswa kuwa waangalifu kwamba huduma yetu iwe inamwelekea Mungu na si kwa uwezo wetu. Kujipima ikiwa kanisa lako linapiga makofi wakati wa ibada, je kweli kwamba makofi hayo hueleza sifa kwa Mungu au ni huelezea sifa kwa mwimbaji? Warumi 14, na mtindo ya kuabudu Soma Warumi 14 mstari wa kwanza hadi 23. inatoa miongozo muhimu kwa mambo yenye kutiliwa shaka Ndio maandiko hayasemi waziwazi Paulo anahutubia wale ambao hawakubaliani kuhusu kula nyama au kuazimisha siku maalum anatoa kanuni zifuatazo moja Usihukumu wengine kuhusu mambo yenye kutiliwa shaka, Warumi 14 mstari wa kwanza hadi 13. Katika maeneo ambayo maandiko hayasemi waziwazi, ni lazima turuhusu uhuru wa dhamiri kwa wale ambao hawakubaliani nasi. Hatupasi kuwa dhahiri zaidi kuliko maandiko yenyewe. Mbili, usiwafanye wanyonge wajikwae, Warumi 14 mstari wa 13 hadi 15. Paulo alitambua kwamba mwamini ambaye hajakomaa anaweza kuzuriwa na uhuru unaotumiwa na mwamini aliyekomaa zaidi. Katika hali hiyo, sheria ya upendo inatutaka tuweke kikomo uhuru wetu kwa niaba ya wanyonge. Usimwangamize yeye ambaye Kristo alikufa kwa ajili ya uhuru wake. Kauli ya Paulo ni kielelezo chenye nguvu kwa maeneo yote ya tabia ya Kikristo kwa hiyo chakula kikimkwaza ndugu yangu hakikisha sitakula nyama hata milele, nisije nikamkwaza ndugu yangu. Wakorintho kwanza mlango wa nane mstari wa kumi na tatu Tatu, tenda kwa imani na siyo mashaka. Warumi kumi na nne mstari wa ishirini na tatu Hii ni kanuni muhimu kwa vijana wa Kikristo, kila tendo lisilotoka katika imani ni dhambi. Hatupaswi kamwe kukiuka dhamiri yetu ili kumpendeza mtu mwingine aliye na shaka. Kama akila, amehukumiwa kuwa ana hatia, kwa maana hakula kwa imani. Zinapotumika kwenye mtindo ya kuabudu, kanuni hizi hutuonya: moja, usiohukumu wale wanaotumia mtindo ambao wewe hujapendezwa nao. Ikiwa maandiko hayasemi kwa uwazi lazima usiwe mwepesi kuhukumu. Mbili. Usitumie mziki ambao unaweza kumuuzi mwamini mpya. Ikiwa mwamini anatoka katika mtindo wa maisha ambao mtindo fulani ya mziki inahusisha na mwenendo mpotovu, mtindo huu hauwezi kamwe kuwa manufaa kwa mwamini huyo. Upendo kwa ndugu Mkristo anapaswa kuchochea uepuke jambo lolote linaloweza kuzuia ukuzi wake wa kiliwaka. Tatu, usitumie uhuru wakati dhamiri yako ina mashaka, haupaswe kujaribu mistari. Kumpenda Mungu kunapaswa kuchochea uepuke jambo lolote linaloleta shaka katika dhamiri yako mwenyewe. Washirikisha watoto na vijana katika ibada. Naweza kuwashirikisha watoto na vijana katika ibada je? tuwaweke katika ibada tofauti hadi wawe na umri wa kutosha kuelewa ibada ya watu wazima? Je, tunawahimizaje watoto na vijana kuabudu kweli? Makanisa mengi hutenganisha watoto na vijana na watu wazima katika ibada. Kuna sababu mbili za hili: wasiwasi kwamba watoto wadogo watasumbua watu wazima Kwenye ibada na wasiwasi kwamba watoto na vijana hawataelewa kile kinachotokea katika huduma hii ya ibada. Hakuna kitu katika maandiko kinachokataza ibada za tofauti kwa vijana na watoto. Hata hivyo, kuna angalau mambo matatu ambayo yanapaswa kuzingatiwa. Moja, katika maandiko ibada ilikuwa ya vizazi. Maandiko hayapendekezi kwamba watoto na vijana walitendewa tofauti katika ibada. Katika ibada hekaluni, familia ilibaki pamoja kwa ajili ya ibada ya dhabihu. Hakuna mahali katika Agano Jipya panapopendekeza kwamba kanisa la kwanza ilitenganisha watoto na vijana wakati wa ibada. 2. Ibada kati ya vizazi mbalimbali inaunganisha mwili wa Kikristo kama vile kutoa huduma tofauti katika ibada za kisasa na ibada ya kitamaduni kunaweza kuzofisha umoja wa mwili. Vivyo hivyo, kutoa huduma tofauti kwa watoto na vijana kunaweza kupunguza ufahamu wao wa kuwa sehemu ya familia ya kanisa. Kwa upande mwingine, watoto na vijana wanapojumuishwa katika ibada ya familia ya kanisa kila mtu anaelewa kwamba wao ni sehemu ya thamani ya mwili wa Kristo. Timotheo wa kwanza, 4:12. Tatu, kupitia ibada ya vizazi imani hupitishwa kwa kizazi kijacho. Tunajifunza kuabudu kwa kuabudu. Isipokuwa imepangwa kwa uangalifu watoto, ibada ya watoto inaweza kuwa ni wakati wa kuburudisha watoto ili wasiingiliane na ibada ya watu wazima. Tukifanya hivi, ni lini watoto watajifunza kuabudu? Vijana na watoto kama sehemu ya huduma ya ibada ya pamoja. Vijana na watoto mara nyingi wanaweza kushiriki katika ibada ya pamoja inayozungumza na kila kizazi. Hii inaweza kuhusisha mahubiri mafupi ya watoto juu ya mada sawa na mahubiri makuu tunapodhani kwamba watoto hawawezi kuelewa ukweli wa kina, tunashindwa kuwapa sifa ya kutosha kuhusu kupambanua kiroho. Ni Roho Mtakatifu ambaye huangazia nuru yake kwa kila msikilizaji, mtu mzima au mtoto, Wakorintho wa kwanza, mbili, mstari wa kumi. Hata katika ibada ya watu wazima Roho Mtakatifu anaweza kusema ukweli wa mioyo yao michanga. Kujumuisha watoto katika ibada ya watu wazima inatuhitaji kuwafundisha kuhusu ibada. Naweza kuelezea ibada kwa watoto, naweza kufafanua maneno magumu katika usomaji wa maandiko na nyimbo. Hata watu wazima wakati mwingine wanahitaji maneno hayo kufafanuliwa. Kwa kuwapa watoto nafasi katika ibada, na waruhusu wakuwe kama waabudu pamoja na mwili wote. Ibada tofauti kwa vijana na watoto. Makanisa mengi hutoa ibada tofauti kwa vijana na watoto. Ibada hizi zinapaswa kuwa ibada, sio burudani. Ikiwa watoto na vijana hawatajifunza kuabudu, hawatakuwa na kufikia ukomavu wa kiroho. Kama vile mtoto hastawishwi afya kimwili kwa kula peremende, mtoto hatastawishwa na afya ya kiroho kwa kula vyakula visivyo faa vya kiroho. Ikiwa kanisa linatoa ibada tofauti za watu wazima na vijana watoto, lazima tuhakikishe kwamba ibada hiyo ni ibada ya kweli. Ibada ya vijana na watoto inapaswa kujumuisha usomaji wa maandiko. Kwa watoto, vielelezo vya kuvutia vinaweza kuimarisha ukweli wa maandiko. Ibada inapaswa kujumuisha mahubiri au somo la Biblia linalotumia neno la Mungu kwa mahitaji ya vijana na watoto. Biblia yenyewe inapaswa kushikwa kwa upendo mikononi mwa mwalimu. Watoto na vijana hujifunza kuheshimu na kutumia neno la Mungu kwa kulitazama likitumiwa na watu wazima wanaowaheshimu. Ibada inapaswa kujumuisha nyimbo zinazozungumza ukweli wa kibiblia. Inapaswa kujumuisha muda wa maombezi, sifa na maombi inapaswa kujumuisha sadaka inayoruhusu watoto kuleta zawadi zao kwa Mungu. Vipengele vyote vya ibada vinapaswa kujumuisha katika ibada ya watoto au vijana. Kufundisha watoto kuomba, mkono wa maombi. Kidole gumba kinatukumbusha kuombea walio karibu nasi, familia. Kidole cha kuashiria kinatukumbusha kuombea wale wanaoelekeza watu kwa Yesu, wachungaji, walimu na wamishonari. Kidole cha kati ndicho kirefu zaidi. Hii hutukumbusha kuombea viongozi wa nchi, shule, kanisa na nyumba zetu. Kidole cha nne ni dhaifu zaidi, wonyesha ili kwa kujaribu kuinua kidole cha nne pekee. Hii hutukumbusha kuombea wale walio dhaifu na wanaomhitaji Yesu. Kidole cha tano ni kidogo zaidi. Hii inatukumbusha kujiombea wenyewe. Kuinua mkono mzima inatukumbusha kumsifu Mungu. Mkono huu wa maombi unaweza kuwa muundo wa maombi unaoinua kiwango cha maombi cha waabudu wa changa. Muhutasari: ikiwa tunataka kuona watoto wetu wakikua na kuwa waumini waliokomani, lazima tuwaandalie chakula cha kiroho Iwe katika ibada ya umoja au katika ibada tofauti, ni lazima tuongoze watoto wetu kwenye ibada. Kujipima: iwe una ibada tofauti na watoto na vijana au ibada ya umoja wa kanisa zima, je, unawafundisha watoto wako na vijana kuabudu? Hisia katika ibada. Watu katika nchi yetu wana hisia nyingi sana, na ibada yetu mara nyingi huonyesha maisha yetu ya kihisia moyoni. Mziki wetu wa kuabudu kwa kawaida huwa wa haraka, wenye sauti kubwa na wenye mdundo, unaturuhusu kushiriki na kuelezea hisia. Hata hivyo, naogopa kuwa mziki ni hisia tu. Sijui ikiwa mziki wetu unachangia ibada ya kweli. Ibada ya kweli ni kuabudu katika Roho na kweli. Ibada ya kweli inahusisha hisia lakini ni zaidi ya hisia. Kuna makosa mawili yanayohusiana na hisia katika ibada ambayo yanaweza kutupoteza. Moja, kosa la kukataa hisia katika ibada. Baadhi wa waabudu hukana hisia katika ibada, wanaona kuabudu kuwa ni kukutana na Mungu kiakili. Wanashindwa kutambua kipengele cha hisia cha kukutana na Mungu. Ibada ya kweli inazungumza na hisia. Huduma yetu ya kuabudu inapaswa kuwapa waabudu fursa ya kueleza mwitikio wao wa kihisia kwa ufunuo wa Mungu juu yake mwenyewe. Pili, kosa la kusisitiza zaidi hisia katika ibada. Hatari hiyo kinyume ni kosa la kuzungumza tu na hisia katika ibada. Ibada inayozungumza na hisia huku ikipuuza kidhi inakiuka Wakorintho wa kwanza mlango wa kumi na nne mstari wa kumi na tano. Imekuwaje basi? Nitaomba kwa roho, tena nitaomba kwa akili. Akili pia nitaimba kwa kwa roho, tena nitaimba kwa akili pia. Kipengele chochote cha ibada kinaweza kuangukia kwenye jaribu hili: ubiri ya ajabu ambayo yako kinyume na maandiko, mziki wa hisia unaoshindwa kusema ukweli wa Biblia, mazoea ya ibada yanayokengeuka hisia za wabudu ibada inayozungumza tu na hisia sio ibada ya kweli. Ibada ya kweli ibada katika roho na kweli. Mfano wa kibiblia wa ibada huheshimu umuhimu wa hisia, huku tukitathmini kwa makini ukweli wa kile tunachohubiri na kuimba. Kwa sababu mziki ni chombo cha hisia, ni lazima tuwe waangalifu hasa, ili tutathmini ukweli wa kile tunachoimba. Hata hivyo, mziki ukituniwa ifaavyo unaweza kuwa wenye matokeo hasa katika kueleza ukweli unaozungumza na akili na hisia pia. Yohana Wesley alithamini hisia katika ibada. Alielezea moja ya matukio moja, waliokufa kama mawe tulivu kabisa na wasiojali kabisa. Aliamini kwamba kukutana na ukweli kunapaswa kuhamasisha mwitikio wa kihisia. Wakati huo huo alikuwa mwepesi kukosoa maelezo ya kihisia ambayo yaliondoa ibada ya kweli. Weze yalionya dhidi ya hisia iliyokithiri, kukataa hisia au kuruhusu hisia kutawala. Je, kuna ulazima wote wa kuingia katika hali ya kupita kiasi au nyingine? Je, tusiongoze njia kati na kujiweka mbali vya kutosha na roho ya upotovu na shauku bila kukataa karama ya Mungu na kuacha mapendeleo makuu ya watoto wake. Huu ni mfano mzuri kwetu leo kuheshimu muhimu wa hisia katika ibada huku tukiepuka kupita kiasi kukengeusha fika zetu kutoka kwa Mungu na kweli yake. Hisia na ukweli. Uzoefu wa Mkristo mmoja. Kwa asili mimi ni mtu mwenye hisia. Mziki unaweza kuwa na ushawishi mkubwa juu ya hisia zangu. Nijifunze somo miaka michache iliyopita kuhusu kuweka imani nyingi katika mwitikio wangu ya kihisia. Nilipokuwa nikisikiliza wimbo wenye sauti nzuri, niliguswa moyo sana. Wimbo ulipokuwa wenye mabadiliko muhimu ya sauti, nilijikuta nikilia. Kufikia mwisho wa wimbo nilihisi kana kwamba nilikuwa na uzoefu wa kina wa kiroho. Hata hivyo, niliposikiliza mara ya pili niligundua jambo fulani lenye kushtua. Wimbo huu haukuwa ukimwabudu Mungu wa Biblia. Wimbo huo ulikuwa ukiimba sifa kwa mungu wa ibada ya uongo. Maneno katika badiliko hilo la sauti yalikuwa ni uzushi. Siku hiyo nijifunza kwamba hisia zangu zinaweza kudanganywa kwa urahisi, hasa muziki. Hiyo haimaanishi kuwa kile mtikio wa kihisia kwa muziki ni batili, lakini inamaanisha kwamba lazima nitathmini maudhui ya nyimbo. Ni lazima nizijaribu roho ili kuhakikisha kwamba zinatoka kwa Mungu. Kujipima. Je, ibada yako inazungumza na akili na hisia? Je, uko makini kutathmini kile unachoimba na kufundisha ili kuhakikisha kwamba ni sahihi kwa maandiko? Hatari za ibada: hudharau ibada. Somo hili lilianza na onyo la Warren Wesby dhidi ya kuchukulia ibada kama wakati wa kufurahisha. Alionya kwamba tunapodhani ibada ni kuhusu kujifurahisha badala ya kumtafuta Mungu katika ibada zetu, tuna idharau. Kanisa baada ya kutumia neno ibada, lakini maana yake imebadilika. Mara nyingi, ibada ni neno tu ambalo watu hutumia kutoa heshima ya kidini kwa chochote walichopanga waumini kufanya bila kujali ikiwa Mungu ndiye kitovu cha mkutano huo. Je, hii hutokeaje? Tunahama kutoka patakatifu kwenda kwenye ukumbi wa michezo baada. Inaweza kutokea popote. Wakristo wameabudu katika mapango wakijificha kutokana na watesi au moto kwenye kabi zao, wakati wa mapumziko ya kanisa. Wakristo wameabudu katika nyumba za kibinafsi au majengo yenye mapambo. Wakristo wameabudu wakiwa wamelala hospitalini wakisafiri kwa ndege au wanapofanya kazi. Ibada inaweza kutokea mahali popote, lakini ibada nyingi za ushirika hufanyika katika jengo la aina fulani. Waumini wa kanisa lazima wakutane mahali fulani. Ni mahali fulani patakuwa patakatifu au ukumbi wa michezo. Tofauti ni ipi? Patakatifu ni mahali ambapo watu hukusanyika kumwabudu na kumtukuza Bwana wao. Ukumbi wa michezo ni mahali ambako watu hukusanyika kutazama maonyesho. Je, jengo lako la kanisa na ukumbi wa michezo au papa takatifu? Tunahama kutoka kanisa hadi kwa wasikilizaji. Kanisa la Wakristo hukusanyika ili kumwabudu Yesu Kristo na kumtukuza yeye. Wasikilizaji hukusanyika ili kuona na kusikia onyesho. Kanisa linaelekezwa kwa Mungu. Wasikilizaji wanaelekeza umakini kwa mtendaji. Kanisa linaundwa na washirika, wasikilizaji wanaundwa na watazamaji. Je, unaongoza kanisa au wasikilizaji? Tunahama kutoka kwenye huduma hadi kwenye maonyesho. Tunahudumu kimsingi ili kueleza ukweli wa Mungu. Tunafanya onyesho ili kuvutia watu kwa uwezo wetu. Mhudumu anajua kwamba Mungu anatazama na kwamba kibali chake ndicho cha maana. Mwonyeshaji anatafuta makofi ya watazamaji. Huduma inaweza kuwa onyesho kwa njia nyingi tofauti: mwanamziki anayefanya onyesho kwa ajili ya burudani ya wasikilizaji, kikundi cha sifa kinachotafuta mwitikio fulani wa kihisia, au mhubiri anayepima mahubiri yake kulingana na jinsi watu wanavyoitikia. Je, unahudumu au unafanya maonyesho? Hitimisho. Ushuhuda wa mishonari wa Rumi 14 katika vitendo. Nijifunza somo muhimu kuhusu kuhukumu wengine kwa sababu ya mtindo wao wa kuabudu. Nilipohudhuria semina ya uongozi na rafiki mishonari na wachungaji wa nne wa Ufilipino, Tuliingia kwenye kituo kikubwa cha mkutano na tukapata viti vyetu juu kwenye mabehewa. Skrini kubwa na vipaza sauti vilikuwa vinaning'inia kwenye dari. Kiongoza ibada alikuwa mwanamke Filipino akiwa na timu ya sifa nyuma yake. Walikuwa wakipiga makofi na kuongoza umati wenye msisimko kwa wimbo wa ndio Bwana ndio ulionekana kuwa umechangamka sana kwa ladha yangu. Muziki wenye kurudia rudia, bali wenye sauti kubwa na harakati za mwili vilinipa wasiwasi sana. Tulikuwa tumewapa changamoto wachungaji wetu wa Ufilipino kuwa viongozi watakatifu, na sasa tulikuwa tunawaleta katika aina hii ya ibada. Mmoja wa wachungaji wa Filipino akiongozwa kiroho sana, alikuwa amesimama ameinamisha kichwa chake alikuwa akiomba kimya kimya na kutokuwa sehemu ya ibada. Nilipata shida, tunafanya nini? Baadaye nilimwona mchungaji huyo huyo akipiga makofi na kuimba kwa moyo wake wote. Uso wake ulikuwa uking'aa na ulionekana kushikwa na ibada. Jioni hiyo tulishirikishana kile tulichojifunza kuhusu uongozi katika mkutano huo. Wakati wa mazungumzo, Nilimuuliza kiongozi huyu wa ofilikino nini kilifanyika kubadili tabia yake. Kwa nini ulitoka katika kutoshiriki hadi kwa bubo wa ghafla na kufurahia uimbaji? Jibu lake likuwa na nguvu. Nilitatizwa na muziki, lakini nilipokuwa nikiomba, Mungu alinionyesha kwamba kiongozi wa ibada na watu katika kutaniko hili Walikuwa wanamwabudu Mungu kwa mioyo yao yote. Walikuwa wakimpa Mungu kilicho bora zaidi kulingana na wanavyojua. Bwana akasema, "Je, unaweza kuwaacha kwangu? Je, unaweza kuniabudu bila kuwahukumu wengine?" Mchungaji huyo alianza kumwabudu Mungu kwa moyo wake wote kama kawaida kuliko kuwahukumu wale walio karibu naye. Je, hii ilibadilisha mtazamo wa kuabudu wa mchungaji huyo? Hapana. Aliporudi kanisani kwake hakuiga mtindo wa kuabudu aliouona mwisho wa juma hilo. Akiwa kama kiongozi katika makanisa yetu, mwanaume huyu mara nyingi aliwahimiza wachungaji wenzake kuruhusu uhuru katika ibada bila kuwalaghai washirika. Aliwahimiza wachungaji wenzake kusawazisha kanuni mbili: moja, kufuata wa uangalifu kanuni za kibiblia za ibada katika kanisa lako. Pili, epuka kukosoa mtindo ya kuabudu ya makanisa mengine. Mapitio ya somo la tisa. Moja, ibada na utamaduni. Tunapotathmini mtindo ya kuabudu hatupaswi kuchanganya utamaduni na maandiko utamaduni wetu unapopingana na maandiko ni lazima tutii amri za maandiko badala ya matarajio ya utamaduni. Ili kufikia ulimwengu kwa Injili, tunapaswa kuuliza jinsi ibada yetu inaweza kuzungumza kwa ufanisi zaidi katika utamaduni wetu. Mbili, maswali matatu yanatusaidia kuelewa uhusiano kati ya ibada ya kanisa la mahali na utamaduni unaotuzunguka Moja, nani yuko hapa? inaangalia waumini ambao ni sehemu ya kanisa. Nani alikuwa hapa? Inaangalia urithi wa kanisa. Nani anapaswa kuwa hapa? Inaangalia jamii inayoitwa kufikia. Tatu, kwa sababu muziki ni muhimu sana kwa utambulisho wetu wa kitamaduni, makanisa yanapaswa kuchagua muziki unaoaminika kibiblia na unaozingatia utamaduni. Nne. Ikiwa kupiga makofi ni sehemu ya ibada, tunapaswa kuuliza, je, kupiga makofi kunafaa kwa wimbo huu na jambo hili katika ibada yetu? Tano. Ikiwa kupiga makofi ni kuitikia wimbo maalum, tunapaswa kuuliza, je, makofi yangu yanachochewa na sifa kwa Mungu au sifa kwa mwimbaji? Sita. Ikiwa tutaweka watoto na vijana katika ibada ya watu wazima, tunapaswa kupanga ibada ambayo inazungumza na vizazi vyote. Saba, ikiwa tuna ibada tofauti na watoto na vijana, tunapaswa kuhakikisha kuwa ibada ni ibada, sio burudani. Nane, hatupaswi kusisitiza kupita